Jagora zuwa PLA - Polylactic Acid

Menene PLA? Duk Abinda Kake Bukatar Sanin

Shin kun kasance kuna neman madadin robobi da marufi na tushen mai? Kasuwar yau tana ƙara matsawa zuwa samfuran da ba za a iya lalata su ba da samfuran da aka yi daga albarkatu masu sabuntawa.

Farashin PLAsamfurori da sauri sun zama ɗaya daga cikin shahararrun zaɓuɓɓukan da ba za a iya lalata su da muhalli ba a kasuwa. Wani bincike da aka gudanar a shekara ta 2017 ya nuna cewa maye gurbin robobin da ake amfani da shi na man fetur da robobin da ke amfani da kwayoyin halitta zai iya rage fitar da hayaki mai gurbata muhalli da kashi 25%.

8

Menene PLA?

PLA, ko polylactic acid, ana samar da su daga kowane sukari mai haɗe. Yawancin PLA ana yin su ne daga masara saboda masara ɗaya ce daga cikin mafi arha kuma mafi yawan sukari a duniya. Koyaya, rake, tushen tapioca, rogo, da ɓangaren litattafan almara na sukari wasu zaɓuɓɓuka ne.

Kamar yawancin abubuwan da ke da alaƙa da sunadarai, tsarin ƙirƙirar PLA daga masara yana da rikitarwa sosai. Duk da haka, ana iya bayyana shi a cikin 'yan matakai masu sauƙi.

Yaya ake yin samfuran PLA?

Matakan asali don ƙirƙirar polylactic acid daga masara sune kamar haka:

1. Farko sitaci masara dole ne a canza shi zuwa sukari ta hanyar injina da ake kira rigar milling. Rigar niƙa tana raba sitaci daga kernels. Ana ƙara acid ko enzymes da zarar an raba waɗannan abubuwan. Sa'an nan kuma, suna mai tsanani don canza sitaci zuwa dextrose (aka sugar).

2. Na gaba, dextrose yana fermented. Ɗaya daga cikin hanyoyin fermentation na yau da kullum ya haɗa da ƙara kwayoyin Lactobacillus zuwa dextrose. Wannan, bi da bi, yana haifar da lactic acid.

3. Lactic acid sai a juye zuwa lactide, dimer-form dimer na lactic acid. Wadannan kwayoyin lactide suna haɗuwa tare don ƙirƙirar polymers.

4. Sakamakon polymerization shine ƙananan ƙananan kayan albarkatun kasa na polylactic acid filastik wanda za'a iya canza shi zuwa jerin samfuran filastik na PLA.

c

Menene fa'idodin samfuran PLA?

PLA na buƙatar ƙarancin kuzari 65 don samarwa fiye da na gargajiya, robobi na tushen man fetur. Hakanan yana fitar da ƙarancin iskar gas na 68%. Kuma ba duka ba:

Amfanin muhalli:

Kwatankwacin robobin PET - Fiye da kashi 95% na robobin duniya ana yin su ne daga iskar gas ko danyen mai. Robobin burbushin mai ba kawai masu haɗari ba ne; su ma iyakacin albarkatu ne. Samfuran PLA suna gabatar da aiki, sabuntawa, da maye gurbin kwatankwacinsu.

Na tushen halittuAn samo kayan samfurin halitta daga noma ko tsire-tsire masu sabuntawa. Saboda duk samfuran PLA sun fito ne daga sitaci na sukari, polylactic acid ana ɗaukar tushen halittu.

Abun iya lalacewa- Samfuran PLA sun cimma daidaitattun ƙa'idodin ƙasa da ƙasa don ɓarkewar halittu, ƙasƙanci ta halitta maimakon tarawa a cikin wuraren share ƙasa. Yana buƙatar wasu sharuɗɗa don raguwa da sauri. A cikin kayan aikin takin masana'antu, zai iya rushewa cikin kwanaki 45-90.

Ba ya fitar da hayaki mai guba - Ba kamar sauran robobi ba, bioplastics ba sa fitar da hayaki mai guba lokacin da aka ƙone su.

Thermoplastic– PLA thermoplastic ne, don haka yana da yuwuwa kuma mai yuwuwa lokacin da zafinsa ya narke. Ana iya ƙarfafa shi da yin allura cikin nau'i daban-daban yana mai da shi babban zaɓi don marufi na abinci da bugu na 3D.

Amincewar Tuntuɓar Abinci- An yarda da acid polylactic azaman Gabaɗaya An gane shi azaman Safe (GRAS) polymer kuma yana da aminci ga hulɗar abinci.

Kunshin abinci yana da fa'ida:

Ba su da nau'in sinadari mai cutarwa kamar samfuran tushen man fetur

Mai ƙarfi kamar yawancin robobi na al'ada

Daskare-lafiya

Kofuna na iya ɗaukar yanayin zafi har zuwa 110F (Kayan kayan aikin PLA na iya ɗaukar yanayin zafi har zuwa 200F)

Mara guba, carbon-tsaka tsaki, kuma 100% sabuntawa

A baya, lokacin da ma'aikatan sabis na abinci ke son canzawa zuwa marufi masu dacewa da muhalli, ƙila sun sami samfuran tsada da tsada kawai. Amma PLA yana aiki, tasiri mai tsada, kuma mai dorewa. Yin sauyawa zuwa waɗannan samfuran muhimmin mataki ne na rage sawun carbon ɗin kasuwancin ku na abinci.

Bayan fakitin abinci, menene sauran amfani ga PLA?

Lokacin da aka fara samar da ita, PLA ta kai kusan $200 don yin fam guda. Godiya ga sabbin abubuwa a cikin tsarin masana'antu, yana da ƙasa da $1 kowace laban don kera yau. Saboda ba shi da tsada-haramtawa, polylactic acid yana da yuwuwar samun karɓuwa mai yawa.

Mafi yawan amfani sun haɗa da:

3D bugu kayan filament

Kayan abinci

Marufi na tufafi

Marufi

A cikin duk waɗannan aikace-aikacen, hanyoyin PLA suna ba da fa'idodi masu fa'ida akan kayan gargajiya.

Misali, a cikin firintocin 3D, filaments na PLA ɗaya ne daga cikin shahararrun zaɓi. Suna da ƙarancin narkewa fiye da sauran zaɓuɓɓukan filament, yana sa su sauƙi kuma mafi aminci don amfani. 3D bugu PLA filament yana fitar da lactide, wanda ake ɗaukar hayaki mara guba. Don haka, ba kamar madadin filament ba, yana bugawa ba tare da fitar da wani guba mai cutarwa ba.

Hakanan yana gabatar da wasu fa'idodi masu fa'ida a fagen likitanci. Ana fifita shi saboda haɓakar yanayin sa da kuma lalata lafiya kamar yadda samfuran PLA ke raguwa zuwa lactic acid. Jikinmu a dabi'a yana samar da lactic acid, don haka abu ne mai jituwa. Saboda wannan, ana amfani da PLA akai-akai a cikin tsarin isar da magunguna, dasa magunguna, da injiniyan nama.

A cikin duniyar fiber da masana'anta, masu ba da shawara suna nufin maye gurbin polyesters marasa sabuntawa tare da fiber PLA. Yadudduka da yadin da aka yi da fiber na PLA suna da nauyi, mai numfashi, kuma ana iya sake yin amfani da su.

Ana amfani da PLA sosai a cikin masana'antar marufi. Manyan kamfanoni irin su Walmart, Newman's Own Organics da Wild Oats duk sun fara amfani da marufi na takin don dalilai na muhalli.

Jagora zuwa PLA

Shin samfuran marufi na PLA daidai ne don kasuwancina?

Idan kasuwancin ku a halin yanzu yana amfani da ɗayan waɗannan abubuwa masu zuwa kuma kuna sha'awar dorewa da rage sawun carbon ɗin kasuwancin ku, to fakitin PLA kyakkyawan zaɓi ne:

Kofuna (kofuna masu sanyi)

Deli kwantena

Marufi blister

Kayan abinci

Bambaro

Jakunkunan kofi

Don ƙarin koyo game da YITO Packaging masu araha da samfuran PLA masu dacewa da muhalli, tuntuɓi!

Get free sample by williamchan@yitolibrary.com.

 

Ku rubuta sakonku anan ku aiko mana

Samfura masu dangantaka


Lokacin aikawa: Mayu-28-2022